ตอบกลับกระทู้
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 6 จากทั้งหมด 6

We Can FLY รูปส่วนตัว เม่าjet
    โพส
    1,577
    44
    รับคำขอบคุณ 37 ครั้ง

Cool ขอความรู้หน่อยครับ..ภาษี..หุ้น

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ขอ ความเห็นจากผู้มีประสพการณ์
    เกี่ยวกับ ภาษี เกี่ยวกับการซื้อขายหุ้น ในแง่ของการขอคืนบ้างครับ
    สำหรับ คนที่ไม่เคยยื่นเสียภาษีเลย
    กับคนที่ยื่นเสียภาษีอยู่แล้ว .........
    .........................

Cute PlatinumMember รูปส่วนตัว HappyDay
    ChaengWatthana Nonthaburi
    โพส
    3,035
    8
    รับคำขอบคุณ 181 ครั้ง

ถ้ามีรายได้ประจำและต้องหักภาษีแต่ละเดือนมากกว่า 10 % ก้อไม่จำเป็นต้องนำเงินได้จากปันผลยื่นแระค่ะ
    เพราะต้องเอารายได้จากเงินปันผลเข้าไปรวมกับรายได้ประจำนั้นด้วยและนำไปคำนวณภาษีใหม่
    ซึ่งทำให้ฐานรายได้สูงขึ้นและต้องจ่ายภาษีมากขึ้น แต่ควรไปซื้อ rmf / ltf เพื่อมาลดหย่อนภาษี

สมควรจาเครดิตขอคืนภาษีก้อต่อเมื่อ โดนหักภาษีจากรายได้ประจำต่ำกว่า 10% เพราะเงินปันผลส่วนใหญ่จะโดนหักภาษี 10 % ณ ที่จ่าย
    หรือ
    ควรจาเครดิตขอคืนภาษี ก้อต่อเมื่อไม่มีรายได้อื่นใดเช่น พวกเกษียณอายุ นอกจาก กินดอกเบี้ย หรือเงินปันผล ก้อเหมาะที่จะขอเครดิคคืนภาษี
    โดยกรอกลงในแบบฟอร์ม ภงด.91 ของกรรมสรรพกร ค่ะ ซึ่งในเวปของกรมสรรพกรก้อมีให้กรอกออนไลน์ และคำนวณให้เสร็จเรยว่าได้ภาษีคืนเท่าใด

อ่านแล้วไม่รู้เข้าใจป่าว..
    ....Cyber Smart Trader ...HappyDay Jung ....

We Can FLY รูปส่วนตัว เม่าjet
    โพส
    1,577
    44
    รับคำขอบคุณ 37 ครั้ง

Lightbulb

ผมเองยังไม่เคยยึ่นภาษีเลยยังไม่ค่อยมีความรู้ครับ ขอบคุณมาก
    ..แล้วอีกส่วนจะถามถึง ตัวภาษี 7% ที่คิดจากค่าคอมมิสชั่น
    ที่พวกเราต้องจายทุกครั้งที่ซื้อและขายหุ้นด้วยอ่ะครับ
    ตัวนั้นมันอาจจะนิดเดียวแต่ก็อยากรู้ว่าขอคืนได้ป่าว
    แล้วถ้าได้ต้องแจงการซื้อขายทั้งหมดเลยป่าวครับ ..ขอบคุณครับ

Cute PlatinumMember รูปส่วนตัว HappyDay
    ChaengWatthana Nonthaburi
    โพส
    3,035
    8
    รับคำขอบคุณ 181 ครั้ง

ตัวภาษี 7% มันเป็น VAT อ่ะค่ะ
    เหมือนไปกินอาหาร ซื้อของซุปเปอร์มาเก็ต ดูบิลให้ดี ๆ ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าโทรศัพท์ ก้อมี VAT เหมือนกัน
    แล้วมีใครไปเรียกคืนภาษีได้มั่งป่ะ อยากรู้เหมือนกัน อิอิ
    ถามไม่กวนแต่ขอตอบกวน ๆ ..

น้องร้อยเล่ห์วิ่งแล้วนี่หว่าขอเวลานอกไปดูก่องน๊า..http://www.stock2morrow.com/forums/s...7193#post97193

.
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย HappyDay : 1st-February-2010 เมื่อ 17:06
    ....Cyber Smart Trader ...HappyDay Jung ....

S2M Platinum Member รูปส่วนตัว มะกรูด
    โพส
    1,515
    0
    รับคำขอบคุณ 0 ครั้ง

ขอแก้ไขนะป้าแฮป..

ถ้าสมควรขอคืน "กรณีมีดอกเบี้ยหรือเงินปันผล" (เสียภาษี ภายในเรต10%) ยื่นแบบ ภ.ง.ด.90 นะจ๊ะ คำนวนให้ดีๆก็แล้วกัน ถ้ามีเครดิตภาษีก็ขอคืนด้วย ในเวปมีคำนวนเรียบร้อย แค่กรอก หมายเลขผู้เสียภาษีทั้งผู้ได้รับเงินปันผล + ผู้จ่าย แต่แนะนำว่าเพื่อป้องกันการเรียกตรวจซ้ำจากสรรพากร ควรให้สรรพากรคำนวนให้

หากบังเอิญกรอกผิด(อาจจะเพราะอะไรก็ช่าง) เราจะโดนตู่ว่า เราต้องรู้ตัวเองอยู่แล้วว่าเรายื่นถูกต้องหรือไม่(ในขณะแจ้ง)

S2M Gold Member รูปส่วนตัว POLL
    โพส
    1,050
    0
    รับคำขอบคุณ 0 ครั้ง

เคยลงกระทู้พร้อมแนบไฟล excell แล้วแต่หากาทู้ไม่เจอ พี่กลิ้ง ช่วยหาให้หน่อย
    หนูไม่อยากเป็นชาวเขาชาวดอย

ตอบกลับกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ เปิด
สมาชิก สัมมนาหุ้น บริการของเรา รายการทีวี ติดต่อเรา ติดต่อทีมงาน
วิธีการสมัครสมาชิก
สมัครสมาชิก
รายชื่อสมาชิก
จองคอร์สสัมมนา
ตรวจสอบรายชื่อ
แจ้งการชำระเงิน
S2M Café
สั่งซื้อหนังสือ
กล่องสนทนา
E-Newletter
StockRadars
ดูข้อมูลหุ้นไทยรายวัน
ดูกราฟหุ้นไทยรายตัว
ค้นหาข่าวหุ้นรายตัว
แกะรอยหุ้น
เม่าปีกเหล็ก
แกะรอยหยักสมอง
GEN-I
โฆษณา
ร่วมงานกับเรา
การเดินทาง
เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7. และเวลาในขณะนี้คือ 19:52.
ขับเคลื่อนระบบโดย vBulletin™ รุ่น 4.0.6 | ภาษาไทยโดย iCafeZone.Net
Copyright © 2014 vBulletin Solutions, Inc. All rights reserved.
หุ้น โดย S2M Team ติดต่อ admin@stock2morrow.com