ตอบกลับกระทู้
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 4 จากทั้งหมด 4

We Can FLY รูปส่วนตัว เม่าjet
    โพส
    1,574
    43
    รับคำขอบคุณ 37 ครั้ง

Talking เลือกหุ้นกันยังไง (ฝันไปรึป่าว)

ไหนๆวันนี้ตลาดก็ปิด ...
    ...ผมก็เลยอยากทราบแนวคิดการเลือกซื้หุ้นของแต่ละท่าน
    ... เพื่อจะวางแผนการซื้อ..
    สมมตินะครับสมมติ ^^

สมมติว่า มีวันหนึ่งที่ set ร่วงลงถึง ประมาณซัก 600
    แล้วก็ สมมติว่าเป็นจุดต่ำสุด ของที่วิเคราะห์กันมา
    ...แล้วก็สมมติอีกว่าทุกท่านมีตังค์เต็ม ปอด
    แต่ละท่านจะเลือกซื้อหุ้น ตัวไหน อย่างไร ...

... ถ้าเป็นผม คร่าวๆ ที่วางแผนไว้

จะแบ่ง port เป็น 3 ส่วน
    ส่วนที่1 ซื้อ หุ้น กลุ่มพลัง ( ตัวที่ไม่ติดปํญหา มาบยายเพี้ยน )
    ส่วนที่ 2 ซื้อ หุ้นกลุ่ม ธนาคาร ตัวเล็กๆหน่อย (ผมปอดเล็ก)
    ส่วนที่ 3 ซื้อ หุ้นกลุ่มอสังหา ตัวที่ดูว่าอนาคตสดใส

.... ที่เป็นแบบนี้เพราะคิดว่า กลุ่มพลังงานหลังจากลง ก็จะขึ้นเร็วกว่ากลุ่มอื่น
    ...พอทำกำไร ส่วนที่ 1เสร็จ ก็ โยกมาซื้อ อสังหาเพิ่ม เพราะขึ้นช้า (มั้ง)
    ...รอทำกำไร จากส่วนที่ 2 แล้วโยกต่อมาซื้อ อสังหาเพิ่ม ให้เต็มปอด
    ...แล้วก็รอ .... รอจนกำไร (ฝันไปก่อน)
    แล้วท่านอื่นมองกันอย่างไร มองกันแบบไหนบ้างครับ

บอกหน่อยนะบอกกันหน่อย
    อยากรู้อ่ะครับ
    Attached Images  

S2M Gold Member รูปส่วนตัว เงินเย็น
    โพส
    300
    1
    รับคำขอบคุณ 6 ครั้ง

เป็นกระทู้ที่ดีมากเลยครับ ชวนให้คิด
    ผมว่าแต่ละคนก็จะมีแนวทางของใครของมัน
    ไม่จำเป็นต้องเหมือนกัน เพราะองค์ประกอบต่างๆนาๆของตัวตนมันก็ต่างกัน
    สำหรับผม หากSETลงไปที่600จริงๆ ผมจะโยกทรัพย์สินตัวอื่นๆมาลงหุ้นมากขึ้น
    นอกจากมองตัวหุ้น กระจายความเสี่ยงในหุ้นแต่ละกลุ่มในพอร์ต ผมยังต้องจัดสัดส่วนการบริหารสินทรัพย์ด้วย

ถ้าให้เลือกซื้อหุ้น ผมเลือกBlue Chipในช่วงSETเริ่มขึ้นอาทิ PTTEP, PTT และ BANPU
    เลือกแบงค์ซักตัวเลือก KBANK หรือ BAY ที่มักวิ่งนำตลาดไม่ว่าจะขึ้นหรือลง
    นอกนั้นกลุ่มอื่นๆก็ไม่ค่อยรู้จักนัก
    แต่ชอบหุ้นอีกตัวหนึ่งที่ชื่อว่า CASH เลือกถือCASHตอนหุ้นขึ้นมามากแล้ว

We Can FLY รูปส่วนตัว เม่าjet
    โพส
    1,574
    43
    รับคำขอบคุณ 37 ครั้ง

Unhappy

ขอบคุณ คุณเงินเย็น ครับ .... จะเก็บไว้เป็นแนวทางครับ
    .. ไม่เห็นค่อยมีใครมาตอบผมเลย ...
    ....คงไม่ค่อยอยากบอกกัมังครับ ..
    ขอบคุณอีกครั้งครับ

S2M Platinum Member
    โพส
    405
    0
    รับคำขอบคุณ 0 ครั้ง

ตามปกติเวลาหุ้นลงมากๆ แล้วดีดกลับต้องซื้อ blue chip นำตลาดครับ ในกลุ่ม set 50 แหละครับ แต่ถ้าเน้นๆก็ต้องพี่ ptt ตัวเดียวเลยครับ กราฟเหมือน set เลยยังกับลอกกันมา ขึ้นมาเยอะก็ขาย แล้ว ค่อยซื้อตัวล็กที่ยังไม่รีบาวรอไว้ครับ ตอนเข้าสู่โหมด sideway ครับ มันจะขึ้นมาเอง

ตอบกลับกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ เปิด
สมาชิก สัมมนาหุ้น บริการของเรา รายการทีวี ติดต่อเรา ติดต่อทีมงาน
วิธีการสมัครสมาชิก
สมัครสมาชิก
รายชื่อสมาชิก
จองคอร์สสัมมนา
ตรวจสอบรายชื่อ
แจ้งการชำระเงิน
S2M Café
สั่งซื้อหนังสือ
กล่องสนทนา
E-Newletter
StockRadars
ดูข้อมูลหุ้นไทยรายวัน
ดูกราฟหุ้นไทยรายตัว
ค้นหาข่าวหุ้นรายตัว
แกะรอยหุ้น
เม่าปีกเหล็ก
แกะรอยหยักสมอง
GEN-I
โฆษณา
ร่วมงานกับเรา
การเดินทาง
เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7. และเวลาในขณะนี้คือ 02:51.
ขับเคลื่อนระบบโดย vBulletin™ รุ่น 4.0.6 | ภาษาไทยโดย iCafeZone.Net
Copyright © 2014 vBulletin Solutions, Inc. All rights reserved.
หุ้น โดย S2M Team ติดต่อ admin@stock2morrow.com