ตอบกลับกระทู้
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

กระทู้: ไหว้พระ 9 วัด รับปีใหม่ รอบเกาะรัตนโกสินทร์ by jewro

รักอังกฤ รูปส่วนตัว jewro
    โพส
    573
    55
    รับคำขอบคุณ 4 ครั้ง

Smile ไหว้พระ 9 วัด รับปีใหม่ รอบเกาะรัตนโกสินทร์ รวยๆ เฮงๆ ตลอดปีค้าบบ

สวัสดีปีใหม่นะค้าบบบ พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ s2m ที่รัก

ปลายปี 53 กระแสสวดมนต์ข้ามปี ถือว่าแรงมากก
    อุโบสถวัด ลานวัด ถือว่าแน่นเอี๊ยดกันยิ่งกว่าโรงแรม 5 ดาวใน กทม. ซะอีกนะเนี่ย...อิอิ
    และที่ฮอตฮิตไม่แพ้กันอีก1 กิจกรรมรับปีใหม่ ก็คือ ไหว้พระ 9 วัด
    หลากหลายเส้นทางแล้วแต่จะมีธีมกันออกมาครับ ตามรอย9 วัดประจำ 9 รัชกาล, 9 วัดอารามหลวง ฯลฯ

แต่วันนี้ jewro จะพาทุกคนไปไหว้พระ 9 วัดตามใจฉัน.. 55

เริ่มต้นกันที่วัดระฆังกันเลยนะครับ (เพราะเป็นวัดที่ใกล้บ้านผมที่สุด ผมเลยเริ่มที่นี่)

วัดระฆังโฆษิตาราม วรมหาวิหาร

ขนาดมาแต่เช้าแล้วคนยังเยอะมาก ไม่สามารถเบียดเสียดเข้าไปสักการะหลวงพ่อโตได้เลย
    (ใครที่เคยสวดบทชินบัญชร น่าจะรู้จักวัดแห่งนี้เป็นอย่างดีนะครับ)

พระประธานยิ้มรับฟ้า เป็นพระประธานที่ประดิษฐานอยู่ในพระอุโบสถวัดระฆังครับ

More Info : http://www.watrakang.com/
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jewro : 4th-January-2011 เมื่อ 00:25
    จงเติบโต

nIhaO ไชน่า ~ เที่ยวจีนง๊ายง่าย แค่ตามไปดู >> Click!!

โพส
    573
    55

Smile

หลังจากไหว้พระที่วัดระฆัง(วัดที่1) เรียบร้อยแล้ว
    ผมก็นั่งเรือข้ามฟากมายังท่าช้าง แล้วตรงดิ่งไปยังวัดที่ 2 นั่นคือ

วัดพระศรีรัตนศาสดาราม (วัดพระแก้ว)

คนเยอะมวากกกกก

น่าตื่นเต้นมากครับ ที่เห็นทั้งคนไทย คนต่างชาติ จำนวนมาก เข้ามาเยี่ยมชมวัดคู่บ้านคู่เมืองเราแบบนี้ .. ยังกะเป็นสิ่งมหัศจรรย์ของโลกได้เลยเนี่ย

ยักษ์ทอง กระบองอัญมณี ก็ยังทำหน้าที่เฝ้าวัดพระแก้วอย่างดี ทุกเมือยาม

เขาบอกว่า นี่เป็นมุมโปรดบนภาพเขียน อ.ปรีชา เถาทอง

พระศรีรัตนเจดีย์ ที่ผสมผสานศิลปะแบบไทย(ด้านล่าง) และศิลปะศรีลังกา(ด้านบน)
    ซึ่งเป็นที่ประดิษฐานพระบรมสารีริกธาต ที่ทรงได้มาจากลังกา

และที่สุดของที่สุด สิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมืองเราครับ

พระพุทธมหามณีรัตนปฏิมากร(พระแก้วมรกต)

ไหนๆมาแล้ว ขอแวะชมพระบรมมหาราชวังหน่อยครับ

โอ้วว คนคั่กคั่ก

วันนี้ท่าทางเค้าคนนี้จะดังกว่าพี่เคนซะอีก อิอิ

ว่าแล้วก็ขอด้วยซักช็อตนะพี่นะ

ยังครับ อย่าพึ่งอิ่ม(บุญ.)กัน... ตามต่อไปที่วัดต่อไปกันเลยครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jewro : 3rd-January-2011 เมื่อ 23:08
    จงเติบโต

nIhaO ไชน่า ~ เที่ยวจีนง๊ายง่าย แค่ตามไปดู >> Click!!

โพส
    573
    55

Smile

สถานีต่อไป วัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม หรือวัดโพธิ์

วัดนี้ใครๆก็รู้จัก เพราะ "นวดวัดโพธิ์" ดังข้ามโลกซะขนาด

แต่ท่านรู้หรือไม่ว่า ที่วัดแห่งนี้ มีพระนอนที่องค์ใหญ่ ที่สวยที่สุดในประเทศไทย

More Info.: http://www.watpho.com/th/home/

จบจากวัดนี้ เราก็พักเบรคเพราะท้องมันร้อง เดินไปเดินมาเกือบที่ท่าพระจันทน์
    เจอร้านนึงผัดข้าวผัดปู ห๊อมหอมยั่วยวนเราให้เหลียวหลังไปมอง
    หลังจากตกลงกะเพื่อนอยู่ซักพัก อาเฮียขายอะไรไม่รู้คนนึงข้างๆร้าน ทำหน้าตากวนๆ พร้อมเอ่ยขึ้นมาว่า "ไม่เคยก็ลองดูดิ" เท่านั้นแล เราจึงรีบเข้าไปไม่ลังเล
    ร้านอาหารร้านนี้มีชื่อว่า "รุ่งเกษม" เมนูเด็ดมีมากมาย แม่ช้อยนางรำก็มาแล้ว
    ใครอยากลอง เชิญได้ตรงข้ามวัดมหาธาตุ

แต่ถ้าส่วนตัว (กะเพื่อนอีกคน) ให้คะแนน คงต้องบอกว่า 5-6 เต็ม 10 เท่านั้นจ้า
    จงเติบโต

โพส
    573
    55

Smile

หลังจากอิ่ม(สั่งมาแบบไม่ลืมหูลืมตา) แต่ไม่อร่อยกันแล้ว .. ก็ข้ามถนนไปไหว้พระกันต่อที่วัดที่ 4

วัดมหาธาตุยุวราษฎร์รังสฤษดิ์

กราบพระประธานในพระอุโบสถวัดกันครับ

สำหรับวัดนี้ ที่ผมรู้จักส่วนใหญ่ ก็จะเป็นเรื่องการศึกษาต่อที่ประเทศอินเดียครับ ... พระที่นี่ไปเรียนทืี่อินเดียเยอะ ใครที่อยากไปเรียนต่อที่นี่ก็มักจะแวะมาสอบถามและขอข้อมูลที่วัดมหาธาตุนี่แหล่ครับ

More Info : http://www.watmahathatu.org
    จงเติบโต

โพส
    573
    55

Smile

ก่อนจะแวะไปวัดที่ 5 เราก็มาแวะกันที่ พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติ (วังหน้าในอดีต)
    เพราะวันนี้ ที่พิพิธภัณฑ์ฯได้อัญเชิญพระพุทธรูปสำคัญ 9 องค์ เช่น พระพุทธสิหิงค์ ประดิษฐานให้ประชาชนสักการะในวันปีใหม่ ซึ่งปกติจะไม่ได้เปิดให้สักการะใกล้ๆและไม่อนุญาติให้ถ่ายรูปเลย แต่วันนี้เฮียจัดให้

เนื่องจากความพิเศษสุดที่จะได้เข้าสักการะสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ยากจะมีโอกาสได้สักการะ ทำให้มีผู้คนมากมาย ผู้เฒ่าผู้แก่ผู้ที่เต็มไปด้วยศรัทธา ก็หลั่งไหลกันมาสักการะกันให้แน่น เรียกว่าไม่กลัวแดดกลัวลมกลัวฝนกลัวเหม็นกันเลย งานนี้คงจะมีกลัวอย่าเดียว >> กลัวจะไม่ได้มา

พระพุทธสิหิงค์ (องค์สีทอง) และ พระแก้วมรกตน้อย (องค์เขียว) ครับ

ซุมแบบใกล้ๆให้เห็นความงดงามกันครับ

จงเติบโต

โพส
    573
    55

Smile

จิตใจที่กะลังอิ่มเอมกะการไหว้พระสวดมนต์ ทำให้เรารีบพุ่งตรงไปยังวัดที่ 5 ต่อทันที
    นั่นไง เห็นป้ายวัดแล้ว

วัดชนะสงครามราชวรมหาวิหาร

เอ่อ .. ถึงกับเหงื่อตก ถอดใจกันเลย ก็ดูคนสิ เยอะจนล้นออกมาถนนใหญ่ ดูแล้วมิมีวี่แววจะได้เข้าไปเลย เฮ้อ เอาไงดีวะตี๋น้อย

และแล้วก็ได้ solution

อ๊ะ จำได้ว่าแถวนี้มีของเด็ดของดัง เรียกว่าใครมาก็ต้องลิ้มลอง อ้าวใครทายถูกบ้างงงงงง

ไม่ต้องทายละ เฉลยเลยดีกั่ว

พิชซ่าเตาถ่าน ร้านเกาะลันตา หลังวัดชนะสงครามฯ (คนเยอะอีกเช่นกัน)

พิซซ่าร้อนๆ ชีสเยิ้มๆๆ

ใครยังไม่เคยทาน แวะมาก็มาลองทานให้ไม่ตกเทรนด์กันก็โอนะ รสชาติอร่อยดีครับ แต่ไม่อร่อยโฮกกก

หลังจากอิ่มแล้ว ก็เดินหลงๆหลังวัดเพื่อหาทางออก กลายเป็นว่าเฮง เพราะด้านหลังวัดโล่งมาก ไม่มีคน เราเลยได้มีโอกาสเข้าไปสักการะองค์พระประธานในวัดชนะสงครามกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jewro : 3rd-January-2011 เมื่อ 23:53
    จงเติบโต

โพส
    573
    55

Smile

ลัดเลาะถนนข้าวสารไปยังวัดต่อไปครับ

วัดบวรนิเวศวิหาร

แสงทองต้ององค์พระ สวดสง่า จริงๆครับ

จงเติบโต

โพส
    573
    55

Smile

ออกจากวัดบวรก็จับรถต่อไปยังวัดที่ 7 กันเลยครับ

วัดราชนัดดารามวรวิหาร

โลหะปราสาทที่หลงเหลืออยู่เพียงแห่งเดียวในโลก

สวยสด จริงๆ

ขณะยืนรถสักการะพระบรมสารีริกธาตุบนยอดโลหะปราสาท

ลานพลับพลามหาเจษฎาบดินทร์

Next station: Golden Mountain

จงเติบโต

โพส
    573
    55

Smile

พระอาทิตย์เริ่มยอแสง ขณะเดินไปยังวัดที่ 8

เริ่มเห็นยอดอยู่ไกลๆ

อิริยาบถที่แตกต่าง

ระหว่างคนที่นานๆจะมาที กับ คนที่มาอยู่ทุกวัน

วัดสระเกศ ราชวรมหาวิหาร(ที่ประดิษฐานบรมบรรพต หรือภูเขาทอง)

สายธารแห่งบุญ

พอขึ้นไปถึงบนภูเขาทอง จะมีป้ายแปะไว้อีกว่า "ทางขึ้นสวรรค์"
    อยากขึ้นนะ แต่

เลยขอสักการะพระบรมสารีริกธาตุด้านบนนี้ก็พอละกันนะ

ระหว่างทางลงก็เจอไอ้บ้ากะไอ้บอ 555

พระยืน อายุกว่า 700 ปี ในวัดสระเกศครับ
    จงเติบโต

โพส
    573
    55

Smile

จบวัดที่ 8 แล้ว ก็เดินย้อนกลับมา มุ่งหน้าไปยัง

นิทรรศน์รัตนโกสินทร์

พิพิธภัณฑ์มีชีวิตแห่งนี้ ทำให้พวกเราเพลินเพลินเกินคุ้มกับค่าบัตรที่เสียไปมากเลยครับ

Coffee Bean by DAO ก็มายึดหัวหาดไว้เรียบร้อย

ห้องรัตนโกสินทร์ เป็นห้องแรกที่เข้าชมครับ จะรวบรวมประวัติศาสตร์ของเกาะรัตนโกสินทร์กว่า 200 ปี มาไว้บนฝาหนังแห่งนี้

ไม่ใช่แค่ของไทยเท่านั้น นะ ชาติไหนที่มีเหตุการณ์สำคัญในช่วงระหว่างนี้ ก็มีด้วย

ชาบูศาสดาของชาว IT อย่างกระผมขอรับ

ที่เห็นเป้นสื่่อสี่มิติ ฉายภาพธูป น้ำอบ ที่ผลิตในสมัยรัตนโกสินทร์

ต่อด้วยแบบจำลองพระบรมมหาราชวังและวัดพระแก้วที่สมบูรณ์ที่สุด

เจอยักษ์ด้วย

บนผนังมีการฉายภาพแสดงถึงประวัติและที่มาของพระแก้วมรกตครับ

Multimedia ดีทีเดียว

ต่อด้วยห้อง มหรสพ

มีการแสดงวีดีทัศน์แบบ 360 องศาด้วย

Projector ในห้องมีตั้ง 9 ตัวแหน่

jewro กำลังฝึกเชิดหุ่น

อุ๊บ โอ๊ย อ๊ากกก

แหน่ มีถ่ายภาพเราด้วยล่ะ
    แต่เอาไปทำไมหว่า

โอ้ววววว... อย่างนี้นี่เองงง

พอละ...พอหอมปากหอมคอ อิอิ เอาเป็นว่าใครอยากรู้ว่ามีไรอีก ก็ลองไปดูนะคร้าบบบ

จงเติบโต

โพส
    573
    55

Smile

และวัดสุดท้ายในค่ำคืนนี้ครับ

วัดสุทัศนเทพวราราม

ไปถึง 2 ทุ่มพอดีเป๊ะ เกือบไม่ทันแหน่

กราบพระองค์สุดท้ายในคืนนี้ จะได้หลับฝันดีกันครับ :>

หลังจากนั้นท้องร้องแล้วก็ต้องนี่เลยครับ

มิตรโกหย่วน

ไม่รู้เป็นอะไร กินมา 2 รอบ (รวมวันนี้) ก็ไม่คิดว่ามันอร่อยซักเท่าไหร่เลยนะร้านนี้ แต่ก็หมดนะครับ เพราะว่าหิวกันมากก

ปิดท้ายด้วย มนต์นมสด อันนี้ทุกคนคงไม่พลาด ร้านอะไร คนเยอะจริงๆ อิอิ

จบละครับ 1 วัน ใช้เวลา 12 ชั่วโมงในการไหว้พระวันนี้

ปีนี้รู้สึกว่าคนไทยตื่นตัวกับการทำบุญไหว้พระกันมากขึ้นเยอะ อาจเป็นเพราะปีที่ผ่านมามีเหตุการณ์นู่นนี่ไม่ดีเยอะบ้าง คนหันมาสนใจพุทธศาสนากันเยอะขึ้น หาที่ยึดเหนี่ยวกันบ้าง ก็ว่ากันไป แต่ก็รู้สึกดีใจที่คนหันเข้าหาพุทธศาสนามากขึ้นนะครับ อย่างไรก็ดี ทุกสิ่งที่อย่าง อยู่ที่ "ตัวเราเอง" ทั้งสิ้นครับ ทำดี ก็ตัวเรา ทำชั่ว ก็ตัวเรา เพียงแค่เราคิดดี ทำดี มีสติอยู่กับตัว เพียงเท่านี้ เราก็มีชีวิตที่ดี มีความสุข ได้แล้วล่ะครับ ... คืนนี้ฝันดี ราตรีสวัสดิ์ครับผม
    จงเติบโต

S2M Gold Member
    โพส
    168
    0
    รับคำขอบคุณ 0 ครั้ง

อนุโมทนาบุญค่ะ และสว้สดีปีใหม่ด้วยนะค้า สุขภาพแข็งแรง เฮงๆๆตลอดปีจ้า

S2M Gold Member รูปส่วนตัว Pete
    โพส
    1,572
    0

สาธุ สาธุ อนุโมทนามิครับ
    แหล่มเมื่อเดิม ขอบคุณครับ

S2M Gold Member รูปส่วนตัว baanphit
    โพส
    2,233
    2
    รับคำขอบคุณ 11 ครั้ง

สาธุๆครับ ผมก็ไปมาแค่วัดพระแก้วคนเยอะมาก
    "Price is what you pay but Value is what you get" By Warren Buffet

The choices we make shape our lives.
    โพส
    332
    0

อานุโมทนา สาธุค่ะ คุณ jewro เราเคยไปไหว้เหมือนกัน ปีนี้ว่าจะรอให้เลยช่วงปีใหม่ แล้วค่อยไป คนจะได้เบา ๆ ลงไปบ้าง ภาพสวยดีค่ะ

ตอบกลับกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ เปิด
สมาชิก สัมมนาหุ้น บริการของเรา รายการทีวี ติดต่อเรา ติดต่อทีมงาน
วิธีการสมัครสมาชิก
สมัครสมาชิก
รายชื่อสมาชิก
จองคอร์สสัมมนา
ตรวจสอบรายชื่อ
แจ้งการชำระเงิน
S2M Café
สั่งซื้อหนังสือ
กล่องสนทนา
E-Newletter
StockRadars
ดูข้อมูลหุ้นไทยรายวัน
ดูกราฟหุ้นไทยรายตัว
ค้นหาข่าวหุ้นรายตัว
แกะรอยหุ้น
เม่าปีกเหล็ก
แกะรอยหยักสมอง
GEN-I
โฆษณา
ร่วมงานกับเรา
การเดินทาง
เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7. และเวลาในขณะนี้คือ 05:07.
ขับเคลื่อนระบบโดย vBulletin™ รุ่น 4.0.6 | ภาษาไทยโดย iCafeZone.Net
Copyright © 2014 vBulletin Solutions, Inc. All rights reserved.
หุ้น โดย S2M Team ติดต่อ admin@stock2morrow.com