ตอบกลับกระทู้
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 18 จากทั้งหมด 18

S2M Platinum Member รูปส่วนตัว pawawit
    โพส
    1,001
    1
    รับคำขอบคุณ 300 ครั้ง

Wink P/E ชี้หุ้น ..สิบเด้ง!!

P/BV ... ลดลงได้ ถ้ากิจการลงทุนเพิ่ม ...โดยเฉพาะลงทุน จากเงินกำไรที่เพิ่มจากรายไ?ด้

P/E สามารถลดลงได้ ถ้า Earning เพิ่มขึ้น ... "คุณว่ารายได้ หรือ Earning ของกิจการในปีหน้า และปีต่อๆไป จะเพิ่มขึ้นหรือลดลง!!"

Dividend Yield สามารถเพิ่มได้ ถ้ากิจการมีกำไรเพิ่มขึ้น..?. แล้วมันจะเพิ่มหรือลดลงล่ะ!?!

ชวนคิด!!

P/E ของตลาด .... P/BV ของตลาด ... Dividend Yield ของตลาด ..ย้อนหลัง .."เห็นอดีต ..ลองทำนายอยาคตซิครับ ... นั่นแหละ แนวโน้มพื้นฐานราคาหุ้น ...พื้นฐานไม่มา ราคาไม่ไป (ถึงไปก็ไปไม่จริง) ..ดังนั้น จากอดีต คุณว่า มันชี้อะไร!! (คำตอบ : เราต้องคาดการณ์ ให้ได้ว่า กิจการที่เราลงทุน มีแนวโน้มการสร้างรายได้ และ กำไรเท่านั้น ...ถ้าเดาถูก ..คุณก็เก็ง ทิศทางราคาหุ้นได้ไม่ยาก!!) ....(หุุ้นสิบเด้งในอดีต อย่าง CPF ..มันสิบเด้ง เพราะ รายได้เขาเพิ่ม แต่ต้นทุนไม่เพิ่ม ...หรือ อย่างกลุ่มฟิล์มเมื่อปีที่ผ่านม?า สิบเด้ง เพราะ ค่าวัตถุดิบลดลง (น้ำมันลง) แต่ราคาฟิล์มเพิ่ม ก็เลย สิบเด้งไง!!)

ซื้อเป็น ก็ขายเป็น รูปส่วนตัว looking
    โพส
    45,510
    28
    รับคำขอบคุณ 1,011 ครั้ง

S2M Platinum Member
    โพส
    13,360
    4,715
    รับคำขอบคุณ 126 ครั้ง

ขอบคุณคะ
    เมื่อคนผู้หนึ่งขึ้นไปถึงยอดสุดของความสำเร็จอย่างแท้จริง เขาจะมิได้พบว่า
    ตนเองโดดเดี่ยว เพราะว่าไม่มีใครสามารถที่จะปีนป่ายสู่ความสำเร็จที่แท้จริง
    ได้โดยปราศจากการนำคนอื่น ๆ ติดตามไปด้วย -Internet

S2M Gold Member
    โพส
    58
    0
    รับคำขอบคุณ 1 ครั้งใน 1 กระทู้

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ looking ดูโพส

สุโค่ย

S2M Gold Member รูปส่วนตัว nuras
    โพส
    1,324
    3
    รับคำขอบคุณ 1 ครั้งใน 1 กระทู้

โพส
    191
    0
    รับคำขอบคุณ 0 ครั้ง

ขอบคุณครับ

โพส
    781
    7
    รับคำขอบคุณ 7 ครั้ง

S2M Platinum Member
    โพส
    405
    0
    รับคำขอบคุณ 0 ครั้ง

ช่วยวิเคราะห์ มาสักตัวทีครับ เอาตอนนี้นะขอแค่ตัวเดียวครับ ฟันธงมาเลย จะได้รวยกันทั้งเวปครับ ขอบคุณครับ

โพส
    194
    96
    รับคำขอบคุณ 3 ครั้ง

กำลังดูมือใหม่ rerun ของน้องแพทค่ะ
    ชอบวิธีอธิบายค่ะ ฟังเข้าใจง่ายดีค่ะ

โพส
    715
    0

แจ่มเลยย

S2M Gold Member รูปส่วนตัว WhiteLily
    โพส
    3,189
    1
    รับคำขอบคุณ 2 ครั้ง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Hattori ดูโพส
    ช่วยวิเคราะห์ มาสักตัวทีครับ เอาตอนนี้นะขอแค่ตัวเดียวครับ ฟันธงมาเลย จะได้รวยกันทั้งเวปครับ ขอบคุณครับ
    อยากได้เหมือนกัน จะได้รวยซะที หุหุ

ตอบกลับกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ เปิด
สมาชิก สัมมนาหุ้น บริการของเรา รายการทีวี ติดต่อเรา ติดต่อทีมงาน
วิธีการสมัครสมาชิก
สมัครสมาชิก
รายชื่อสมาชิก
จองคอร์สสัมมนา
ตรวจสอบรายชื่อ
แจ้งการชำระเงิน
S2M Café
สั่งซื้อหนังสือ
กล่องสนทนา
E-Newletter
StockRadars
ดูข้อมูลหุ้นไทยรายวัน
ดูกราฟหุ้นไทยรายตัว
ค้นหาข่าวหุ้นรายตัว
แกะรอยหุ้น
เม่าปีกเหล็ก
แกะรอยหยักสมอง
GEN-I
โฆษณา
ร่วมงานกับเรา
การเดินทาง
เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7. และเวลาในขณะนี้คือ 01:33.
ขับเคลื่อนระบบโดย vBulletin™ รุ่น 4.0.6 | ภาษาไทยโดย iCafeZone.Net
Copyright © 2014 vBulletin Solutions, Inc. All rights reserved.
หุ้น โดย S2M Team ติดต่อ admin@stock2morrow.com