สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

S2M Platinum Member รูปส่วนตัว yongyong
    โพส
    174
    9
    รับคำขอบคุณ 157 ครั้ง

มาตรฐาน เข้าใจระบบ

ทราบกันดี ว่าเราสามารถนำสัญญาณจาก indicator มาทำเป็นระบบได้. จะปรับให้เร็ว/ช้าแค่ไหนก็ได้. คุณลุงท่านให้โอวาทในเรื่องนี้ไว้หลายรอบ ว่าจะใช้ระบบอะไรก็ได้ เพียงสามารถทำตามระบบได้เท่านั้นพอ. แต่โจทย์ที่เกิดขึ้นในใจเราคือ แล้วระบบหรือ combination ของระบบไหนที่จะให้ผลลัพท์กับเราดีที่สุด ในวันที่เราทำยอมรับและทำตามระบบได้แล้ว.

เมื่อมีโจทย์แบบนี้ขึ้น เราต้องทำความเข้าใจเสียก่อนว่า เราสามารถใช้ indi ในหมวดไหนมาใช้ทำระบบได้บ้าง? ที่เห็นใช้กันเยอะๆ ก็มี 2 หมวดคือ 1) Trending following indi ที่ classic สุดก็ใน family ของ Moving averages และ 2) Oscillator ที่เห็นนิยมนำปรับเป็นระบบจะมี MACD, Stoch Osc เมื่อทราบแบบนี้ เราต้องทำความรู้จัก indi กลุ่มนี้ให้ละเอียดเสียก่อน ว่าธรรมชาติของมันเป็นอย่างไร และนำมาใช้เป็นระบบแล้ว. มันมีข้อดี/ข้อเสียอย่างไร.

ประการแรก Trend following indi ไม่ว่าจะใช้ค่ากี่ period ก็ตาม โดยเฉพาะกลุ่ม Moving average มันแสดงผลที่เกิดขึ้นใน "อดีต" ได้ดี เนื่องจากมันเป็น Lagging indi และเมื่อเกิด Trend จริง มักให้ผลลัพท์ที่ดี. แต่พอตลาด sideway จะเสียหายหนักมาก จะพึ่งเส้น Moving อย่างเดียว ไม่มีทางแก้ sideway ได้

เลย มาดูกลุ่มของ Osc ซึ่งจะช่วยเรื่อง sideway ไม่ดี. โดยเฉพาะ Stoch osc หลายท่านก็อาจแย้งได้ว่า Stoch osc มันเร็วไป ใช้ Osc พวก RSI หรือ MACD สิ. ช้ากว่า ก็ถูกของเขา. แต่ให้สังเกตุให้ดี Osc "ทุกตัว" ให้ขายหมูเสมอเมื่อมี trend มา และหน้ำซ้ำมักจะให้สัญญาณซื้อที่ปลาย trend ด้วย ด้วยธรรมชาติที่มันเป็น Leading indi และด้วยหลักการที่เมื่อ trend จะเปลี่ยนอย่างแท้จริง เราจะเห็น Divergence ระหว่างราคาและ Osc เสมอ. สรุป: sideway หลบได้ดีกว่า, พอ trend มา ขายหมูกระจุยกระจาย.

อ้าว! แล้วจะให้ใช้อะไร. สำหรับ Lagging indi มัน lag เมื่อเทียบกับ "ราคา" ส่วน Leading indi มัน lead เมื่อเทียบกับ "ราคา" ทำไมเราไม่กลับมาพบกับความสมดุลตรงกลาง. ถ้าใช้ "ราคา" หาสัญญาณซื้อ/ขายเลยจะดีกว่ามั้ย. false นะมีอยู่แล้วครับ. มีในทุกระบบ การพยายามแก้ false ของระบบในมุมของระบบ เหมือนกับการไล่ลมจากลูกโป่งที่ผูกอยู่. บีบตรงนี้มันก็ไปพองตรงโน้น มันไม่ได้หายไป เพียงแต่ถูกเปลี่ยนที่เท่านั้น. ระบบ PnT ที่คุณลุงให้มาตั้งแต่ต้นจึงเป็นระบบที่ยอดเยี่ยม สุโค่ยมาก. ไม่ใช่เพราะว่าง่ายเท่านั้น แต่เพราะเป็นหลักการง่ายๆ ที่วางอยู่บนฐานของความเข้าใจพฤติกรรมราคา.

และ PnT ก็เป็นระบบ Breakout system อย่างหนึ่ง และจากประสบการณ์ส่วนตัว Breakout system ให้ผลตอบแทนดีสุด เพราะมุมมองของ นลท. จะต้องเห็นพ้องกันในระดับนึงถึงจะ breakout ได้ ไม่งั้น conso ไปเรื่อยๆ. ดังนั้นโอกาสถูก & ไปจริงของ Breakout system จึงสูงกว่า.

จากมุมมองนี้. เราก็ยังเทรดด้วย PnT เหมือนเดิม แต่บนความเข้าใจที่มากกว่าเดิม

S2M Gold Member
    โพส
    66
    0
    รับคำขอบคุณ 0 ครั้ง

PnT คืออะไรอ่ะครับ
    แฟชั่นเสื้อผ้าบล๊อกของผึ้งน้อย | ข้อสอบ TOEIC | บล๊อกแมงเม่าน้อย พนักงานเงินเดือนเล่นหุ้น

โพส
    439
    74
    รับคำขอบคุณ 37 ครั้ง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamgotzaa ดูโพส
    รบกวนช่วยอธิบายรายละเอียด หรือ หาอ่านได้จากตรงไหนด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

S2M Platinum Member รูปส่วนตัว sawaddee
    pattaya,thailand
    โพส
    5,690
    6
    รับคำขอบคุณ 1,499 ครั้ง

Talking

แนะนำเข้าไปที่ชมรมลุงโฉลกที่ chaloke.com ครับ

ซื้อเป็น ก็ขายเป็น รูปส่วนตัว looking
    โพส
    43,232
    28
    รับคำขอบคุณ 912 ครั้ง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamgotzaa ดูโพส

PnT = Peaks and Troughs

yongyong คือเทรดเดอร์ที่เชี่ยวชาญการใช้ PnT แบบสุดยอดท่านหนึ่งในประเทศ

S2M Platinum Member
    โพส
    2,542
    0
    รับคำขอบคุณ 7 ครั้ง

มายกมือสนับสนุนระบบ breakout ครับ
    ไว้วันหลังจะทำผลทดสอบเปรียบเทียบมาให้ดูกันครับ

S2M Gold Member รูปส่วนตัว nuras
    โพส
    1,324
    3
    รับคำขอบคุณ 1 ครั้งใน 1 กระทู้

S2M Platinum Member รูปส่วนตัว yongyong
    โพส
    174
    9
    รับคำขอบคุณ 157 ครั้ง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ looking ดูโพส

yongyong คือเทรดเดอร์ที่เชี่ยวชาญการใช้ PnT แบบสุดยอดท่านหนึ่งในประเทศ

พี่ Looking ครับ. ไม่เลยครับ. เป็นเพียงเทรดเดอร์น่อยๆ ที่เพิ่งเข้าวงการเท่านั้น. เห็นว่ามุมมองนี้มีประโยชน์ดีจึงนำมาเล่าสู่กันฟังเท่านั้นเองครับ. หลักการ PnT ก็ไม่ใช่ของผม เป็นของลุงโฉลกท่านนะพี่.

โพส
    56
    0

รบกวนคุณ yongyong ช่วยบอกหลักการ PnT (concept)ให้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

S2M Gold Member รูปส่วนตัว chen6
    โพส
    903
    167
    รับคำขอบคุณ 80 ครั้ง

Thumbs up

โพส
    465
    0

S2M Gold Member รูปส่วนตัว Andy Carroll
    โพส
    35
    0

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ looking ดูโพส

PnT มันคือระบบ ใครๆ ก็ใช้ได้ครับ เพราะทุกคนต้องทำไปตามระบบ

Marketing เวปนี้นี่ขั้นเทพจริงจริง

S2M Gold Member รูปส่วนตัว natawat
    โพส
    232
    1

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ เปิด
สมาชิก สัมมนาหุ้น บริการของเรา รายการทีวี ติดต่อเรา ติดต่อทีมงาน
วิธีการสมัครสมาชิก
สมัครสมาชิก
รายชื่อสมาชิก
จองคอร์สสัมมนา
ตรวจสอบรายชื่อ
แจ้งการชำระเงิน
S2M Café
สั่งซื้อหนังสือ
กล่องสนทนา
E-Newletter
StockRadars
ดูข้อมูลหุ้นไทยรายวัน
ดูกราฟหุ้นไทยรายตัว
ค้นหาข่าวหุ้นรายตัว
แกะรอยหุ้น
เม่าปีกเหล็ก
แกะรอยหยักสมอง
GEN-I
โฆษณา
ร่วมงานกับเรา
การเดินทาง
เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7. และเวลาในขณะนี้คือ 03:36.
ขับเคลื่อนระบบโดย vBulletin™ รุ่น 4.0.6 | ภาษาไทยโดย iCafeZone.Net
Copyright © 2014 vBulletin Solutions, Inc. All rights reserved.
หุ้น โดย S2M Team ติดต่อ admin@stock2morrow.com