ตอบกลับกระทู้
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 3 จากทั้งหมด 3

S2M Platinum Member
    โพส
    635
    0
    รับคำขอบคุณ 36 ครั้ง

Exclamation คุณเผลอทำร้ายสมอง โดยไม่รู้ตัวหรือเปล่า

ชื่อ:  รูปสมอง.jpg
ครั้ง: 933
ขนาด:  20.3 กิโลไบต์

นอกจากจิตใจแล้ว สมองดูเหมือนจะสำคัญรองลงมา ที่คอยควบคุมร่างกายต่าง ๆ ให้ทำตามที่ใจนึก ปกติคนเราจะทำงานโดยเฉลี่ยวันละ 8 ชั่วโมง แต่สมองของคนเรานั้นทำงานมากกว่า สมองจะเริ่มทำงานตั้งแต่เราตื่นนอน กว่าจะได้พักก็ต่อเมื่อเรานอนหลับเท่านั้นแต่ก็มีบางพฤติกรรมที่เราอาจจะเผลอทำลงไปโดยไม่รู้ว่าเป็นการทำร้ายสมองของเรา มาเช็คดูสิว่าคุณเผลอทำอาการดังต่อไปนี้หรือเปล่า

กินของหวานหรืออาหารมากเกินไป การกินอาหารมากเกินความจำเป็นอาจจะทำให้ร่างกายไม่สามารถย่อยอาหารได้หมด เมื่ออาหารที่ย่อยไม่หมดเกิดตกค้างก็จะทำให้ระบบในร่างกายรวนไปหมด แถมยังทำให้เกิดอาการความจำสั้นด้วย ส่วนการกินของหวานนั้นอาจจะทำให้มีน้ำตาลในกระแสเลือกมาก ขัดขวางการดูดซับโปรตีนและสารอาหารอื่น ๆ ที่จะไปเลี้ยงสมอง

นอนคลุมโปง ตามปกติเมื่อเราหายใจออกเราจะเอาก๊าซคาร์บอนไดออกไซต์ออกมาด้วย และเมื่อคลุมโปงคุณก็จะหายใจเอาก็าซที่ว่าเข้าไปด้วย แต่ !!! ร่างกายของเราต้องการอ็อกซิเจนค่ะ ไม่คาร์บอนฯ หากคุณคลุมโปงนานอาจจะทำให้สมองตายหรือเป็นอัมพาตได้เลยนะคะ

ทำงานตลอด 24 ชั่วโมง ขนาดพนักงาน 7-11 เขายังมีเปลี่ยนกะกันเลย แต่นี่สมองนะคะ คุณจะไม่พักสักหน่อยหรือ จำไว้ว่าถ้าร่างกายคุณไม่สบายก็อย่าฝืน แม้ว่าคุณอาจจะบอกว่าไม่เป็นไร แต่สมองคุณล่ะคะ ถามเค้าหรือยังว่าไหวหรือเปล่า ? คิดสักนิด ชีวิตจะได้มีรอยหยัก (ในสมอง) เคยได้ยินชื่อโรคสมองฝ่อใช่มั้ยค่ะ นั่นแหล่ะ มันเกิดจากการที่คนเราไม่ยอมคิดอะไรเลย

ดังนั้นหมั่นใช้สมองทุก ๆ วัน คุณอาจจะหาเกมปริศนาอักษรไขว้ หรือ สุโดกุ มาเล่นเพื่อฝึกสมองก็ได้นะคะ ถือเป็นการออกกำลังสมองค่ะ ชีวิตเป็นสิ่งมีค่า เมื่อได้มาต้องรักษาให้ดีนะคะ แล้วคนที่จะรักษาชีวิตเราได้ดีที่สุด ก็คือตัวเราเอง ไม่ใช่ใครอื่นไกลเลย

ขอบคุณ... konmun

S2M Sexy Member รูปส่วนตัว kokae
    โพส
    15,455
    840
    รับคำขอบคุณ 291 ครั้ง

S2M Platinum Member
    โพส
    13,331
    4,715
    รับคำขอบคุณ 124 ครั้ง

ช่วงนี้อากาศร้อน เลยกินไอติมเยอะไปหน่อย เข้าข่ายของหวาน แต่ก็ขอบคุณคะ

ตอบกลับกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ เปิด
สมาชิก สัมมนาหุ้น บริการของเรา รายการทีวี ติดต่อเรา ติดต่อทีมงาน
วิธีการสมัครสมาชิก
สมัครสมาชิก
รายชื่อสมาชิก
จองคอร์สสัมมนา
ตรวจสอบรายชื่อ
แจ้งการชำระเงิน
S2M Café
สั่งซื้อหนังสือ
กล่องสนทนา
E-Newletter
StockRadars
ดูข้อมูลหุ้นไทยรายวัน
ดูกราฟหุ้นไทยรายตัว
ค้นหาข่าวหุ้นรายตัว
แกะรอยหุ้น
เม่าปีกเหล็ก
แกะรอยหยักสมอง
GEN-I
โฆษณา
ร่วมงานกับเรา
การเดินทาง
เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7. และเวลาในขณะนี้คือ 10:09.
ขับเคลื่อนระบบโดย vBulletin™ รุ่น 4.0.6 | ภาษาไทยโดย iCafeZone.Net
Copyright © 2014 vBulletin Solutions, Inc. All rights reserved.
หุ้น โดย S2M Team ติดต่อ admin@stock2morrow.com