ตอบกลับกระทู้
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 4 จากทั้งหมด 4

กระทู้: ถ้าเจอหุ้นงบดี ต่ำกว่าบุค แต่ไร้โวลุ่ม ควรทำไงครับ?

S2M Silver Member
    โพส
    3
    0
    รับคำขอบคุณ 0 ครั้ง

Smile ถ้าเจอหุ้นงบดี ต่ำกว่าบุค แต่ไร้โวลุ่ม ควรทำไงครับ?

ถ้าเจอหุ้นงบดี ปันผลต่อเนื่อง ราคาต่ำกว่า book value แต่ไม่มี volume ควรเก็บไหมครับ (free float 24%)

P/B P/E ก็ยังไม่แพง เหมือนทุกอย่างดูดี แต่ทำไมถึงไม่มีโวลุ่ม เป็นเพราะ freefloat รึป่าว?

แนะนำทีครับ

S2M Gold Member
    โพส
    21
    0
    รับคำขอบคุณ 7 ครั้ง

ถ้ามั่นใจว่าของดีจริง ไม่ใช่แค่ชั่วคราวไตรมาสเดียวหรือปีเดียว ก็กดไปเต็มๆเลยครับ คนอื่นอาจจะยังมองไม่เห็นทำให้สภาพคล่องต่ำ ค่าfree float ก็มีส่วนครับ ของดีก็มีแต่คนอยากเก็บไม่อยากขาย

S2M Platinum Member
    โพส
    2,188
    43
    รับคำขอบคุณ 1,250 ครั้ง

Smile

พอดีอ่านเจอในหนังสือ "แกะรอยหยักสมอง" จึงขอแชร์สิ่งที่สรุปได้จากหนังสือครับ

PE ต้องดูย้อนหลังคู่กับ Cycle และ PE ในการวิเคราะห์ คือ PE ( Forcast )

- PE ที่ดีที่สุด คือ PE ( Forcast ) เพราะเราซื้ออนาคต จาก Cycle
    - ถ้า Cycle ขาลง PE ปัจจุบัน สูงๆ ถือว่า แพง เพราะ อนาคต EPS จะลดลงอีก PE จะสูงกว่าปัจจุบันอีก
    - ถ้า Cycle ขาขึ้น PE ปัจจุบัน ต่ำๆ ถือว่า ถูก หรือ สูงนิดหน่อยก็ไม่เป็นไร ถือว่า ยอมรับได้ เพราะ อนาคต EPS จะเพิ่มอีก PE จะต่ำเอง
    - ต้องวิเคราะห์ Cycle ให้ ขาดก่อน เพราะ PE ต่ำๆ อาจเกิดจากการที่ Cycle ธุรกิจ เจ้ง ก็ได้ราคามันวิ่งลงมารอสะท้อนอนาคตแล้ว

S2M Silver Member
    โพส
    27
    4

ผมไม่รู้ว่า หุ้นที่ท่านเจอมันเป็น P/E ดีแค่ปีเดียวเปล่า ควรดูราคาหุ้น งบการเงิน ตัวรอบข้าง ย้อนหลังด้วย ยิ่งนานยิ่งดี ถ้าคิดจะถือยาวไปดูพวกกรรมการบริษัทไวด้วยเป็นใครมาจากไหน

ถ้าทุกอย่างดีจริงอย่างว่าจัดเต็มครับ แต่เวลาขายอาจจะขายยาก แต่ถ้ามันขึ้นมากแรงๆ ไม่ต้องกลัวยังไงก็ขายออกอยู่แล้ว แต่กลับกันมันไม่ขึ้นก็คงรอยาว......

S2M Platinum Member รูปส่วนตัว SiTh LoRd PaCk
    โพส
    6,843
    75
    รับคำขอบคุณ 1,275 ครั้ง

หุ้นดี PE ต่ำ ไร้วอลุ่มเพราะไม่มีคนสนใจ พื้นฐานไกล ก็ต้องเคาะขวาสิครับ ซื้อหุ้นตอนที่ไม่มีคนสนใจเก็บเอาไว้ สักวันหนึ่งคนจะมาสนใจเองครับ ถึงเวลานั้น คุณอยากจะขายราคาไหนก็ขายได้ครับ + กำไรสัก 2-3 เด้ง ก็ไม่ใช่เรื่องแปลก อะไร

นักลงทุนผู้ประสบความสำเร็จ จะเพิกเฉยต่อข้าวร้ายที่เกิดขึ้นในตลาด

S2M Gold Member
    โพส
    7
    0
    รับคำขอบคุณ 0 ครั้ง

มาตรฐาน แล้วแต่ว่า คุณลงทุนแนวไหนครับ

พีอี พีบี ต่ำ ใช่ว่าจะดีเสมอไปน่ะครับ ต้องวิเคราะห์ตัวธุรกิจ กับผลิตภัณฑ์ต่างหากแน่นอนกว่า
    แล้วเวลาถือนานแล้วมันไม่ขึ้น คุณมั่นใจใช่ใหมว่าทนได้

ส่วนตัว ผมเป็นแนวเทคนิคัลน่ะครับ ถ้าเป็นแนวผมจะไม่ซื้อครับ ต้องรอให้ขึ้นก่อนแล้วซื้อ แล้วไปขายแพงกว่า
    ลองดูครับ

ตอบกลับกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ เปิด
สมาชิก สัมมนาหุ้น บริการของเรา รายการทีวี ติดต่อเรา ติดต่อทีมงาน
วิธีการสมัครสมาชิก
สมัครสมาชิก
รายชื่อสมาชิก
จองคอร์สสัมมนา
ตรวจสอบรายชื่อ
แจ้งการชำระเงิน
S2M Café
สั่งซื้อหนังสือ
กล่องสนทนา
E-Newletter
StockRadars
ดูข้อมูลหุ้นไทยรายวัน
ดูกราฟหุ้นไทยรายตัว
ค้นหาข่าวหุ้นรายตัว
แกะรอยหุ้น
เม่าปีกเหล็ก
แกะรอยหยักสมอง
GEN-I
โฆษณา
ร่วมงานกับเรา
การเดินทาง
เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7. และเวลาในขณะนี้คือ 01:22.
ขับเคลื่อนระบบโดย vBulletin™ รุ่น 4.0.6 | ภาษาไทยโดย iCafeZone.Net
Copyright © 2014 vBulletin Solutions, Inc. All rights reserved.
หุ้น โดย S2M Team ติดต่อ admin@stock2morrow.com