ตอบกลับกระทู้
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 3 จากทั้งหมด 3

S2M Platinum Member รูปส่วนตัว SiTh LoRd PaCk
    โพส
    8,648
    76
    รับคำขอบคุณ 1,421 ครั้ง

มาตรฐาน ข้อคิดดีๆ จากคุณพิชัย จาวลา ครับ

ข้อคิดดีๆ จากคุณพิชัย จาวลา ครับ

เราอาจจะมองว่าการชนะหุ้นเป็นเรื่องง่าย แต่จริงๆไม่ใช่นะ การเอาชนะเป็นเรื่องยากที่สุด ดูเหมือนง่าย ซื้อบริษัทที่ดีและถือระยะยาว ฟังดูง่าย แต่ทำไมทุกคนไม่รวยกันหมดละ ทำไมถึงมี ดร.นิเวศน์ นั่งอยู่ตรงนี้คนเดียว เพราะมันยากไง มันต้องดีลกับอารมณ์เยอะมาก

กรณี 1 ถ้าสมมุติหุ้นตัวหนึ่ง ธุรกิจดีมากๆแล้วเราก็ซื้อไป มันไม่ขึ้นละ ?? ทนได้ไหม ? ทนได้เท่าไร .... ทำไมตอนปี 38 หุ้นค้าปลีกไม่ขึ้นเลย ขึ้นแต่หุ้นไฟแนนซ์ ถ้าเราถือหุ้นค้าปลีก เราจะเปลี่ยนตัวกระโดดไปกลุ่มไฟแนนซ์ไหม ส่วนมากทนไม่ได้และหลงไปกับหุ้นที่ขึ้น

กรณีที่ 2 ถ้าเราบอกตัวเองว่า เออ! เราทนได้ หุ้นมันขึ้นมาเยอะแล้ว เราไม่ขายได้ไหม เราไม่กะเก็งไดไหม หุ้นเราขึ้น 100% 200% ไม่ขายได้ไหม รู้ทั้งรู้หุ้นมันดี แต่อยากขายไปก่อน เดียวค่อยกลับมาซื้อคืน เพราะเราหลงไปกับเหตุผลเฉพาะหน้า

กรณีที่ 3 สมมุติเราผ่านมา 2 ข้อแล้ว มันกระโดดขึ้นไป 300% เราไม่ขาย เราชนะอารมณ์ตัวเองได้ ควบคุมตัวเองได้ เราชนะตลาดแล้ว ถ้าเกิดตลาดมันตกลงมา หุ้นเราเหลือ 100% กำไร 100 ล้าน เหลือ 50 ล้าน อะ เราทำใจได้ไหม ถ้าทำได้นะ อีก 10 ปี คุณมานั่งตรงนี้ นั่งตรงจุดที่ ดร.กำลังนั่งอยู่ ---

- พิชัย จาวลา -
    นักลงทุนผู้ประสบความสำเร็จ จะเพิกเฉยต่อข้าวร้ายที่เกิดขึ้นในตลาด

S2M Silver Member รูปส่วนตัว Rubio
    โพส
    4,063
    48
    รับคำขอบคุณ 256 ครั้ง

ขอบคุณครับ

ตอบกลับกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ เปิด
สมาชิก สัมมนาหุ้น บริการของเรา รายการทีวี ติดต่อเรา ติดต่อทีมงาน
วิธีการสมัครสมาชิก
สมัครสมาชิก
รายชื่อสมาชิก
จองคอร์สสัมมนา
ตรวจสอบรายชื่อ
แจ้งการชำระเงิน
S2M Café
สั่งซื้อหนังสือ
กล่องสนทนา
E-Newletter
StockRadars
ดูข้อมูลหุ้นไทยรายวัน
ดูกราฟหุ้นไทยรายตัว
ค้นหาข่าวหุ้นรายตัว
แกะรอยหุ้น
เม่าปีกเหล็ก
แกะรอยหยักสมอง
GEN-I
โฆษณา
ร่วมงานกับเรา
การเดินทาง
เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7. และเวลาในขณะนี้คือ 06:14.
ขับเคลื่อนระบบโดย vBulletin™ รุ่น 4.0.6 | ภาษาไทยโดย iCafeZone.Net
Copyright © 2014 vBulletin Solutions, Inc. All rights reserved.
หุ้น โดย S2M Team ติดต่อ admin@stock2morrow.com