ตอบกลับกระทู้
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

กระทู้: เตือนท่านที่ใช้รถยนต์ขับเคลื่อน 4 ล้อ เมื่อต้องตรวจ ตรอ.

S2M Platinum Member
    โพส
    313
    0
    รับคำขอบคุณ 0 ครั้ง

Exclamation เตือนท่านที่ใช้รถยนต์ขับเคลื่อน 4 ล้อ เมื่อต้องตรวจ ตรอ.

สืบเนื่องจากส่วนตัวผมใช้รถ Honda CR-V รุ่นที่เป็นเกียร์ไฟฟ้า จะทำงานขับเคลื่อน 4 ล้ออัตโนมัติทันที หากล้อใดล้อหนึ่งลอย

ทีนี้ผมจะต้องไปต่อภาษีประจำปี ซึ่งกรมการขนส่งออกกฏใหม่มาคือ การตรวจสภาพ หรือที่เรียกว่า ตรอ. นั่นแหละครับ (สำหรับรถอายุเกิน 5 ปี) ต้องทำการตรวจสอบสภาพของเบรคห้ามล้อด้วย ตรงนี้แหละอันตรายของรถขับเคลื่อน 4 ล้อทันที

เพราะอู่หรือ ตรอ.เขาจะมีอุปกรณ์สำหรับตรวจสอบการห้ามล้อก็คือเครื่องปั่นล้อ แล้วเบรคแรง ๆ ขยายความหน่อยนึง คือแทนที่จะเอารถออกไปวิ่ง เขาจะเอารถเข้าที่ปั่นล้อจำลองเสมือนการวิ่ง แล้วไอ้เครื่องตัวนี้มันปั่นแค่ 2 ล้อหน้า ล้อหลังอยู่กับที่ ไอ้ความฉลาดของรถมันนึกว่าล้อลอย ระบบไฟฟ้ามันก็สั่งให้เฟืองท้ายทำงานทันที ทั้งที่จริง ๆ แล้วมันไม่ได้ทำงาน

ผลลัพธ์ที่ได้มาก็คือเฟืองท้ายพังเลยครับ คือรถสามารถทำงานได้ปกติ แต่จะมีเสียงดังตามรอบการหมุนตามระดับความเร็ว ยิ่งเร็วยิ่งดัง

ทีแรกเข้าใจว่าตะกั่วถ่วงล้อหลุด เอาเข้าร้านยางและช่วงล่าง คุณช่างคนเก่งก็วิเคราะห์แล้วซ่อมเลย เปลี่ยนเพลาขับ 2 ข้าง เปลี่ยนลูกหมากปีกนก บน -ล่าง เปลี่ยนยางหุ้มแร็ก สรุปคือ 9,600 บาท เสียงดังไม่หาย (จะหายได้ไงมันคนละเรื่องเลย) คุณช่างก็เลยแนะนำใหม่ เปลี่ยนเฟืองท้ายใหม่ นี่ยังไม่รู้เลยว่าราคาเท่าไหร่ เพราะไม่มีของ ทางแก้ในขณะนี้ก็คือถอดเพลากลางออก ไม่ให้เฟืองท้ายทำงาน เฮ้อ เซ็งเป็ด

ดังนั้นจึงเตือนเพื่อน ๆ ที่ใช้รถประเภทนี้ หากจะต้องตรวจสภาพ ตรอ.ระวังนะครับ คุณช่างคนเก่งคนเดิมแนะนำมาว่า ก่อนไปตรวจให้มาถอดเพลากลางออกก่อน เฮ้อ เซ็งเป็ดครั้งที่ 2

รถขับเคลื่อน 4 ล้อ ก็กลายเป็นขับเคลื่อน 2 ล้ออย่างจำใจ กลุ้ม!!!!!!!!ว้อย

S2M Gold Member รูปส่วนตัว Pete
    โพส
    1,572
    0

เสียใจด้วยครับ
    บทเรียนราคาแพงจริงๆ
    ขอบคุณที่บอกกล่าว
    นัยถือ นับถือ

S2M Gold Member รูปส่วนตัว baanphit
    โพส
    2,232
    2
    รับคำขอบคุณ 11 ครั้ง

ขอบคุณครับ จะเอาไปบอกคนที่รักต่อครับ

ขอให้รถหายป่วยโยเร็วครับ

S2M Gold Member
    โพส
    642
    5
    รับคำขอบคุณ 2 ครั้ง

ขอบคุณครับ รถผมก็ Full4WD ตอนเอาไปถ่วงล้อ ช่างก็ขี้เกียจถอดออกไปถ่วงทีละล้อ

กะเอาสะดวกใช้ถ่วงประชิด เพราะต้องใช้บล๊อคหัวประแจพิเศษถอดน๊อตเท่านั้น

ผลคือไม่สามารถถ่วงประชิดได้ เนื่องจากล้อทั้ง 4 เชื่อมต่อกับระบบเพลาตลอด

เมื่อพยายามหมุน 1 ล้อ อีก 3 ล้อที่เหลือจะหมุนตามด้วย เครื่องถ่วงประชิดไม่มีแรงหมุนพอ

โชคดีไป...ไม่อย่างนั้นคงเจอโศกนาฐกรรมคล้าย ๆ กัน

ปล. ผมสงสัยว่าบู๊ชยอยกากบาทเพลากลางรถผมจะเสียหายเล็กน้อย

เพราะตอนเพิ่มหรือลดความเร็ว มีเสียงดังกึง ๆ ตลอด จึงเอาไปเปลี่ยนที่บริษัทรถครับ

ปล2. การเอาแม่แรงยกรถขึ้นโดยปล่อยให้ล้อถ่วงห้อยลงมาทั้ง 4 ล้อก็อาจสร้างความเสียหายให้ช่วงล่างได้เช่นกันครับ

สุดท้ายนี้..ขอให้รถซ่อมเสร็จไวไวนะครับ ของผมปีที่ผ่านมาให้มืออาชีพไปต่อให้ครับ เลยรอดตัวไป

ลืมไปข้อนึงครับ ถ้าจะตรวจสภาพรถประเภทนี้ แนะนำให้ตรวจกับบริษัทที่เป็นเจ้าของแบรนด์รถนั่นเลยเขาจะรู้ดีกว่านะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย daddy : 21st-October-2009 เมื่อ 21:32

S2M Silver Member
    โพส
    57
    0

เสียใจด้วยจริงๆครับ

โชคไม่ดีของท่านจริงๆครับ ดันไปเจอที่ที่ตรวจละเอียดจัด

ร้านแถวบ้านผม อยู่ในปั๊ม เข้าไปปุ๊บ

แค่บีบแตร เปิดไฟเลี้ยว ไฟหน้า ดูไฟเบรค ก็เสร็จแล้วครับ

ประหยัดเวลาเราด้วย ออกใบให้ตามกฏหมายไปต่อทะเบียนได้เลย

ผมว่าร้านไหนตรวจละเอียดมากอย่าไปตรวจ

เพราะตรวจไม่เป็นพาลทำรถเราเสีย เสียเวลาตรวจไม่พอ ยังต้องเสียเวลาเอารถไปซ่อมอีก

โพส
    34
    0

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ DrH ดูโพส
    เสียใจด้วยจริงๆครับ

โชคไม่ดีของท่านจริงๆครับ ดันไปเจอที่ที่ตรวจละเอียดจัด

ร้านแถวบ้านผม อยู่ในปั๊ม เข้าไปปุ๊บ

แค่บีบแตร เปิดไฟเลี้ยว ไฟหน้า ดูไฟเบรค ก็เสร็จแล้วครับ

ประหยัดเวลาเราด้วย ออกใบให้ตามกฏหมายไปต่อทะเบียนได้เลย

ผมว่าร้านไหนตรวจละเอียดมากอย่าไปตรวจ

เพราะตรวจไม่เป็นพาลทำรถเราเสีย เสียเวลาตรวจไม่พอ ยังต้องเสียเวลาเอารถไปซ่อมอีก
    ขนส่งเิ่พิ่มกฎใหม่เข้ามาเมื่อไม่กี่เดือนมานี้ครับ ว่าต้องตรวจเบรคด้วย เป็นเครื่องหมุนๆที่พื้น เพิ่งไปตรวจสภาพโดนมาเหมือนกัน แถมขึ้นราคาด้วยนะ เป็น 200 กว่าๆ ครับจากเดิมที่ 150 กว่าเอง

โพส
    642
    5
    รับคำขอบคุณ 2 ครั้ง

พอดีไปเจอคลิปนี้...เลยเอามาโพสต์ไว้เผื่อจะให้คำตอบอะไรเรื่องรถ 4WD ได้บ้าง

แต่ทนเปิดดิคชันนารีกันหน่อยนะครับ ผมเองภาษาอังกฤษก็ไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไหร่...555

ตอบกลับกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ เปิด
สมาชิก สัมมนาหุ้น บริการของเรา รายการทีวี ติดต่อเรา ติดต่อทีมงาน
วิธีการสมัครสมาชิก
สมัครสมาชิก
รายชื่อสมาชิก
จองคอร์สสัมมนา
ตรวจสอบรายชื่อ
แจ้งการชำระเงิน
S2M Café
สั่งซื้อหนังสือ
กล่องสนทนา
E-Newletter
StockRadars
ดูข้อมูลหุ้นไทยรายวัน
ดูกราฟหุ้นไทยรายตัว
ค้นหาข่าวหุ้นรายตัว
แกะรอยหุ้น
เม่าปีกเหล็ก
แกะรอยหยักสมอง
GEN-I
โฆษณา
ร่วมงานกับเรา
การเดินทาง
เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7. และเวลาในขณะนี้คือ 08:37.
ขับเคลื่อนระบบโดย vBulletin™ รุ่น 4.0.6 | ภาษาไทยโดย iCafeZone.Net
Copyright © 2014 vBulletin Solutions, Inc. All rights reserved.
หุ้น โดย S2M Team ติดต่อ admin@stock2morrow.com